Hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không?

Xe máy hiện là một trong những phương tiện phổ biến nhất hiện nay với số lượng tiêu thụ khoảng 2,7 triệu xe. Nếu chỉ quan sát ở TPHCM và Hà Nội, chúng ta cũng thấy số lượng sở hữu, tiêu thụ xe máy khá nhiều bởi đây đều là nơi tập trung đông dân, nhiều người từ các tỉnh khác cũng đến học tập, sinh sống tại đó. Thứ hai, xe máy có nhiều phân khúc giá khác nhau, phù hợp với mọi tầng lớp. Nếu bạn là một người ở tỉnh khác đang học tập và sinh sống tại TPHCM và muốn mua một chiếc xe máy nhưng lại lo lắng rằng không biết hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không? Bài viết hôm nay chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu những thông tin xung quanh việc mua xe tại những nơi không có sổ hộ khẩu sẽ như thế nào?

Mua xe SH trả góp - Nên mua SH trả góp không? | Kường NgânHộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không

Tìm lời giải đáp cho câu hỏi: Hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không?

Trước tiên, để trả lời được việc hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không, các bạn hãy tham khảo Thông tư số 15/2014/TT-BCA được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 64/2017/TT-BCA quy định về đăng ký xe máy, ô tô tại khoản 1 điều 9 Thông tư 15 có ghi rõ:

1: Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:

a) Trường hợp chưa được cấp CMND hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong CMND không phù hợp với nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh CAND, Giấy CMQĐND (theo quy định của Bộ Quốc phòng)

Trường hợp không có Giấy Chứng minh CAND, Giấy chứng minh QĐND thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên tại các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện, giấy giới thiệu của nhà trường.

Căn cứ vào những quy định tại Khoản 1 điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BCA được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 64/2017/TT-BCA, có thể thấy, những người có hổ khẩu thường trú tại TP HCM thì sẽ được đăng ký biển số xe tại đây (được mua xe tại TP HCM và đăng ký biển số xe tại nơi mình sinh sống)

Tuy nhiên, 2 đối tượng sau dù không có hộ khẩu tại TP HCM nhưng vẫn có thể đăng ký xe biển TP HCM gồm:

  • Sinh viên ngoại tỉnh đang học hệ tập trung từ 2 năm trở lên tại các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viên trên địa bàn TP HCM với điều kiện có thẻ sinh viên và giấy giới thiệu của nhà trường.
  • Quân nhân, Công an không có hộ khẩu TP HCM nhưng đang công tác trên địa bàn, có đầy đủ giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác và Giấy chứng minh CAND, QĐND theo quy định BQP thì mới được đăng ký xe tại TP HCM.

Hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không

Như vậy, nếu bạn có hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được, tuy nhiên, cần phải đáp ứng các yêu cầu như trên bao gồm có giấy giới thiệu nhà trường nếu bạn là học sinh, sinh viên, giấy giới, chứng minh CAND, QĐND.

Tham khảo thông tin về việc hộ khẩu tỉnh khác có được làm giấy tờ xe tại TP HCM không?

Căn cứ theo Điều 3 Thông tư 15/2014 của BCA về quy định đăng ký xe thì cơ quan đăng ký xe bao gồm:

2.Phòng CSGT, phòng CSGT đường bộ, đường sắt CA tỉnh, TP trực thuộc trung ương đăng ký, cấp biển số các loại xe sau đây (trừ các loại xe của Cơ quan, tổ chức, cá nhân theo quy định tại khoản 1 điều này)

b) Xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện, xe có kết cấu tương tự xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện của cơ quan, tổ chức, cá nhân người nước ngoài, của dự án, TCKT liên doanh với nước ngoài tại địa phương và tổ chức, cá nhân có trụ sở hoặc cư trú tại quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi Phòng CSGT đặt trụ sở.

3.Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh đăng ký, cấp biển số xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện và các loại xe có kết cấu tương tự xe nêu trên của cơ quan tổ chức, cá nhân trong nước có trụ sở hoặc cư trú tại địa phương mình.

Như vậy, theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 3 Thông tư này, đối với Trường hợp xe mô tô của cá nhân trong nước, phòng CSGT, phòng CSGT đường bộ – đường sắt của CATP trực thuộc TƯ chỉ có trách nhiệm đăng ký xe cho người có cư trú tại địa phương mình.

Căn cứ pháp lý tại khoản 1 điều 12 Luật cư trú: Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc tạm trú.

Có thể nói, nếu bạn có hổ khẩu tại đâu thì sẽ về nơi đăng ký hổ khẩu tại đó để làm giấy đăng ký xe nhé.

Việc hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không khác với việc hộ khẩu tỉnh khác có thể làm giấy đăng ký xe tại TP HCM. Do đó, bạn có thể mua và đăng ký xe tại TP HCM với 2 trường hợp mà đã nêu ở trên. Tuy nhiên nếu bạn không thuộc 2 trường hợp đã kể trên thì việc đăng ký xe sẽ phụ thuộc vào nơi bạn đăng ký sổ hộ khẩu, đăng ký thường trú.

Giấy tờ xe

Thủ tục đăng ký xe yêu cầu những gì?

Để hoàn tất thủ tục đăng ký xe, bạn cần chuẩn bị:

Thủ tục đăng ký xe

  • Giấy đăng ký xe. Chủ sở hữu xe phải có trách nhiệm kê khai khai đầy đủ các nội dung quy định trong giấy đăng ký xe, ký, ghi rõ họ tên và đóng dấu.
  • Giấy tờ của chủ xe. Chủ xe phải xuất trình các loại giấy tờ sau: CMND, Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, thẻ học viên, học sinh học theo hệ tập trung từ >2 năm của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện, giấy giới thiệu của nhà trường,….
  • Giấy tờ của xe.
  • Chứng từ lệ phí trước bạ của xe.

Mua bán xe mới

Như vậy, bài viết hôm nay đã giúp các bạn trả lời câu hỏi: Hộ khẩu tỉnh có mua xe ở TPHCM được không? Bạn có thể mua cũng như đăng ký xe tại TP HCM trong trường hợp là học sinh, sinh viên có giấy giới thiệu từ nhà trường và giấy chứng minh CAND, QĐND. Ngoài ra, bài viết cũng gửi đến bạn thủ tục đăng ký xe gồm những yêu cầu, giấy tờ gì. Hy vọng qua bài viết hôm nay, các bạn đã hiểu hơn về có được đăng ký xe hay mua xe tại những nơi mình không có hộ khẩu nhé

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *